JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS, MIPANGO NA UWEKEZAJI

TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI

ljumaa, 01 Disemba 2023

RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA, MHESHIMIWA DKT. SAMIA
SULUHU HASSAN, KUFUNGUA MKUTANO WA KWANZA WA KITAIFA WA DIRA
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YA MAENDELEO YA TAIFA

Mheshimiwa Dkt. Samia~Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, atafungua Mkutano wa Kwanza wa Kitaifa wa Dira ya Maendeleo ya
Taifa utakaofanyika siku ya Jumamosi, tarehe 09 Disemba 2023 katika Kituo cha
Kimataifa cha Mikutano cha Julius Nyerere (JNICC) Jijini Dar es Salaam. Lengo
kuu la Mkutano huu ni kuzindua, kupokea na kujadili taarifa ya kitafiti ya Tathimini
ya Utekelezaji wa Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025.

Taarifa ya kitafiti ya Tathimini ya Utelelezaji wa Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025,
pamoja na mambo mengine, imeainisha mafanikio yaliyopatikana na changamoto
zilizojitokeza katika utekelezaji wa Dira ya kwanza ya Taifa ya Maendeleo. Dira hii
lianza kutekelezwa mwaka 2000 na itafikia mwisho wake mwaka 2025. Pamoja
na mafanikio mengine, taarifa ya tathimini inaonesha kuwa pato la mtanzania
(GDP per capital income) limeongezeka kutoka dola za kimarekani 399.5 (TZS
322,597) mwaka 2000 hadi kufikia dola za kimarekani 1,200 (TZS 2,880,000 )
mwaka 2022. Aidha, Tanzania imefikia asilimia 124 ya kujitoleza kwa chakula
ikilinganishwa na lengo la kufikia asilimia 140 ifikapo mwaka 2025. Hatua hii
imewezesha Tanzania kukabiliana na njaa kwa mikoa na wilaya zote nchini.
Mtandao wa barabara za lami na zege (paved roads) katika mikoa umeongezeka
kutoka KM 4,179 mwaka 2000 hadi kufikia KM 11,966.38 mwaka 2023. Mafanikio
mengine ni pamoja na kupunguza vifo vitokanavyo na uzazi kutoka vifo 760 kwa
vizai hai 100,000 mwaka 2000 hadi kufikia vifo 104 mwaka 2022, ikiwa tumevuka



lengo la kufikia vifo 265 ifikapo mwaka 2025. Matokeo kamili ya tathimini hii
yatatolewa siku ya Mkutano.

3. Aidha, katika Mkutano huu, Mheshimiwa Rais atazindua rasmi Timu Kuu ya
Kitaalam ya Dira (National Vision Core Technical Team) na Kamati ya Usimamizi
wa Dira (Nationél Vision Steering Committee), pamoja na nyenzo za kidigitali
zitakazotumika katika kukusanya maoni ya wadau.

4. Kwa kuzingatia maelekezo ya Mheshimiwa Rais kwamba zoezi la kuandaa dira
mpya ya maendeleo liwe jumuishi na shirikishi, mkutano huu utahudhuriwa na
wadau mbalimbali kutoka pande zote za nchi yetu. Wadau hawa ni pamoja na
viongozi wakuu wa serikali ya muungano na serikali ya Zanzibar, mawaziri na
makatibu wakuu, wakuu wa mikoa, viongozi wa vyama vya siasa, viongozi wa
taasisi za dini, viongozi wa taasisi mbalimbali za sekta binafsi, viongozi wa
makundi mbalimbali ya kijamii, yakiwemo wazee, watu wenye ulemavu, wakulima,
wafugaji, wavuvi na wachimbaji madini, jumuiya za kimataifa, wasomi, waandishi
wa Habari, n.k. Jumla ya wadau 971 wamealikwa kushiriki katika mkutano huu.

5. Wananchi wanaombwa na kusisitizwa kufuatilia mchakato wa kuandaa Dira mpya
na kushiriki kikamilifu katika kutoa maoni yao kuhusu Tanzania waitakayo katika
miaka ijayo.

6. Kwa kuwa Mkutano huu unafanyika siku ya Uhuru, Mheshimiwa Rais anatarajiwa
kutumia siku hii kutoa ujumbe maalum katika kuadhimisha miaka 62 ya Uhuru wa

Tanzania Bara.
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